Luật Phong Gia

ĐỘ TUỔI KẾT HÔN VÀ XỬ LÝ KHI VI PHẠM VỀ ĐỘ TUỔI KẾT HÔN

Một bạn nam tên P năm nay 19 tuổi có tình cảm yêu đương với bạn gái cùng tuổi tên H, là bạn học cùng lớp và hàng xóm của nhau. Biết chuyện hai đứa trẻ yêu nhau, bố mẹ của P đã sang nhà bố mẹ H để bàn chuyện hỏi cưới với mong muốn con trai sớm được ổn định cuộc sống. 

Vậy, trong trường hợp này việc P và H kết hôn là đúng hay sai?

Giải quyết

Cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp lý của Công ty chúng tôi. Đối với câu hỏi của bạn, Công ty Luật và Tư Vấn đầu tư Quốc tế Phong Gia xin giải đáp như sau:

– Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Luật HNGĐ 2014 về điều kiện kết hôn, theo đó:

 “Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

………”

Trong trường hợp trên bạn nam P chỉ mới 19 tuổi, theo quy định tại Điều 8 Luật HNGĐ 2014 thì P vẫn chưa đủ điều kiện kết hôn (điều kiện kết hôn đối với nam là từ 20 tuổi trở lên).

– Căn cứ theo quy định tại Điều 5 Luật HNGĐ 2014 về bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình, theo đó:

“Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

…..”

Tảo hôn theo giải thích tại khoản 8 Điều 3 Luật HNGĐ 2014 là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định pháp luật. Trong trường hợp trên nếu ba mẹ của P và ba mẹ của H tổ chức đám cưới cho P và H thì sẽ vi phạm điều cấm quy định tại điểm b khoản 2 Điều 5 Luật HNGĐ 2014.

– Bên cạnh đó, hành vi tảo hôn của P và tổ chức tảo hôn của của ba mẹ P và H có thể bị xử lý vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 58 Nghị định số 82/2020/NĐ-CP ngày 15/7/2020 của Chính phủ về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp; hôn nhân và gia đình; thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã:

“Điều 58. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án.”

– Ngoài ra, hành vi tổ chức tảo hôn có thể có thể bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 183 BLHS 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017):

“Điều 183. Tội tổ chức tảo hôn

Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.”

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào xin vui lòng liên hệ với công ty chúng tôi thông qua thông tin dưới đây:

Công ty Luật & Tư Vấn Đầu Tư Quốc Tế Phong Gia

•  Hotline: 093 841 6666

•  Website: phonggiagroup.com phonggialawfirm.com vienquoctepacific.com

•  Email: phonggiagroup@gmail.com

•  Địa chỉ: Tầng 1, số 24, đường số 37, khu đô thị Vạn Phúc, phường Hiệp Bình Phước, thành phố Thủ Đức, thành phố Hồ Chí Minh