Luật Phong Gia

KHÔNG TRẢ LƯƠNG CÓ PHẢI QUYẾT TOÁN THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN

(LSVN) – Không trả lương có phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân không? Pháp luật quy định thế nào về vấn đề này? Bạn đọc H.G.K hỏi.

Không trả lương có phải quyết toán thuế?

Trả lời về vấn đề trên, Luật sư Nguyễn Văn Tuấn, Giám đốc Công ty Luật TNHH TGS, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội cho biết, nếu trong kỳ tính thuế mà tổ chức, cá nhân trả thu nhập không trả tiền lương, tiền công cho bất kỳ người lao động nào thì không phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân. Trường hợp có trả tiền lương, tiền công thì phải quyết toán thuế, không phân biệt có phát sinh hay không phát sinh khấu trừ thuế.

Nội dung này được quy định rõ tại tiết d.1, điểm d, khoản 6, Điều 8, Nghị định 126/2020/NĐ-CP như sau: “d.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế và quyết toán thay cho các cá nhân có ủy quyền do tổ chức, cá nhân trả thu nhập chi trả, không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân….”.

Về thời hạn quyết toán thuế thu nhập cá nhân, theo khoản 4, Điều 44, Luật Quản lý thuế 2019 quy định thời hạn quyết toán thuế thu nhập cá nhân như sau:

– Thời hạn quyết toán thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ tiền lương, tiền công chậm nhất là ngày 31/3 hàng năm.

– Thời hạn quyết toán thuế đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công trực tiếp quyết toán thuế với cơ quan thuế chậm nhất là ngày 30/4 hàng năm.

Theo Công văn 636/TCT-DNNCN khi thời hạn quyết toán thuế trùng với ngày nghỉ thì thời hạn quyết toán chậm nhất là ngày làm việc tiếp theo.

Nói cách khác, thời hạn chậm nhất phải quyết toán thuế cho thu nhập nhận được trong năm 2021 là ngày 02/5/2022. Tuy nhiên, vẫn nên thực hiện trước ngày 30/4/2022 để tránh trường hợp không kịp quyết toán do nhiều người thực hiện.

Hồ sơ quyết toán thuế gồm giấy tờ gì?

Nghị định 126/2020/NĐ-CP và Thông tư 80/2021/TT-BTC quy định hồ sơ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo 02 đối tượng khác nhau:

Hồ sơ khai thuế của tổ chức, cá nhân trả tiền lương, tiền công

Hồ sơ gồm:

(1) Tờ khai thuyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu 05/QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 80.

(2) Phụ lục bảng kê chi tiết cá nhân thuộc diện tính thuế theo biểu lũy tiến từng phần theo mẫu số 05-1/BK-QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 80.

(3) Phụ lục bảng kê chi tiết cá nhân thuộc diện tính thuế theo thuế suất toàn phần theo mẫu số 05-2/BK-QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 80.

(4) Phụ lục bảng kê chi tiết người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh theo mẫu số 05-3/BK-QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 80.

Cá nhân nhận tiền lương, tiền công trực tiếp khai thuế với cơ quan thuế

Hồ sơ gồm:

(1) Tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu số 02/QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 80.

(2) Phụ lục bảng kê giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc theo mẫu số 02-1/BK-QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 80.

(3) Bản sao các chứng từ chứng minh số thuế đã khấu trừ, đã tạm nộp trong năm, số thuế đã nộp ở nước ngoài (nếu có).

(4) Bản sao Giấy chứng nhận khấu trừ thuế (ghi rõ đã nộp thuế theo tờ khai thuế thu nhập nào) do cơ quan trả thu nhập cấp hoặc Bản sao chứng từ ngân hàng đối với số thuế đã nộp ở nước ngoài có xác nhận của người nộp thuế trong trường hợp theo quy định của luật pháp nước ngoài, cơ quan thuế nước ngoài không cấp giấy xác nhận số thuế đã nộp.

(5) Bản sao các hóa đơn chứng từ chứng minh khoản đóng góp vào quỹ từ thiện, quỹ nhân đạo, quỹ khuyến học (nếu có).

(6) Tài liệu chứng minh về số tiền đã trả của đơn vị, tổ chức trả thu nhập ở nước ngoài trong trường hợp cá nhân nhận thu nhập từ các tổ chức quốc tế, Đại sứ quán, Lãnh sự quán và nhận thu nhập từ nước ngoài.

Không quyết toán thuế bị phạt bao nhiêu?

Tại Điều 13, Nghị định 125/2020/NĐ-CP quy định rõ hình thức và mức phạt khi chậm quyết toán thuế thu nhập cá nhân. Theo đó, tùy thuộc thời gian chậm quyết toán mà có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền (phạt thấp nhất là 02 triệu đồng và cao nhất là 25 triệu đồng).

VŨ QUẾ

Link bài viết: https://lsvn.vn/khong-tra-luong-co-phai-quyet-toan-thue-thu-nhap-ca-nhan1647663732.html